Khoa Công nghệ sinh học - Đại học công nghiệp thực phẩm
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

đêm giao thừa...

2 posters

Go down

đêm giao thừa... Empty đêm giao thừa...

Bài gửi  ...nho_lop_truong... 10/05/12, 06:17 pm

Đây là năm đầu tiên chúng mình bước vào giảng đường đại học.
Có bạn ở trọ, cũng có bạn may mắn được sống cùng gia đình.
Nhưng những ngày tết Nguyên Đán thì tất cả chúng ta lại háo hức trở về cùng gia đình, sum họp và đón một cái tết thật đầm ấm bên những người thân yêu!
Và chắc chắn, cái khoảnh khắc được mong chờ nhất chính là lúc đất trời chuyển giao giữa năm cũ và năm mới.
Ngay lúc ấy mà được ở cạnh người mình yêu thương nhất chắc là rất hạnh phúc. Razz
Pháo hoa vừa nổ vang trời mà ước 1 điều ước thì chắc linh lắm!
Vậy bạn có thể chia sẻ cho mọi người biết khoảnh khắc ấy bạn đã tận hưởng như thế nào được không? hihi
uhmmm.......
Thật ra mình muốn kể cho các bạn nghe một chuyện vào đêm giao thừa.
Rất mong các bạn dành chút thời gian đọc nó nhé!
Đây là chuyện có thật.
Cũng như các bạn, sau khi trường cho nghỉ tết, mình cũng tất bật khăn gói chuẩn bị về quê.
Về nhà vui thật, cha mẹ thương đi học xa nhà nên ở nhà chẳng phải làm gì hết, suốt ngày ăn ngủ, đi chơi với lũ bạn phổ thông.
Quê mình là 1 mảnh đất nho nhỏ, nằm rất xa cái đất sài thành tấp nập bon chen này.
Đó là tỉnh Bạc Liêu, quê hương của vọng cổ.(ơ thế mà m chẳng biết hát câu vọng cổ nào hết à!! Rolling Eyes )
sau 2 tuần về nhà cũng tới đêm giao thừa.
Dù là 2 lúa nhưng người dân ở đây cũng hiện đại và đón tết rôm rả lắm, chẳng kém gì đất sài thành đâu nhé! Razz
Đêm giao thừa, chỉ mới 5h chiều ma mọi người từ khắp các huyện đã kéo nhau rình rang lên thành phố Bạc Liêu chuẩn bị đón giao thừa và xem bắn pháo hoa.(Bạc Liêu còn nghèo lắm nên chỉ bắn pháo hoa ở một nơi duy nhất là trung tâm tp thôi Wink )
mình ở gần nhưng đã tụ tập càng đám bạn đi từ trưa lận.hihi
Đến tối sau khi chạy xe vài vòng xem đèn hoa, xe cộ tấp nập, ăn uống no say thì tụi mình chọn được một địa điểm vô cùng lí tưởng để xem bắn pháo hoa.
Lúc ấy khoảng 10h tối(vì tránh kẹt xe nên chính quyền tp quyết định bắn sớm hơn 1 tiếng nên giờ đó phải "me" chỗ rồi Rolling Eyes )
khoảng 10h30 mami ở nhà alo bảo về dắt nhỏ em đi xem cùng.
Thế là mình chạy xe về nhà.
Đi lúc ấy thật thích, đường lên thì ngẹt người, đường xuống thì vắng te. Chạy một mình một đường thích thật í! Mình cứ thong thả 15km/h.
Mới chạy chừng 5 phút, đang thả hồn theo mây gió, theo dòng người xô bồ kia thì mình bắt gặp xa xa lề đường bên phải mình đang đi có một chú vẫn đang cặm cụi với công việc của mình.
Dù đèn đường sáng rực nhưng mình vẫn có thể nhận ra chiếc áo với những miếng dán dạ quang đang sáng ở một góc đường xa xa.
Mình chạy thật chậm...
Một bên, những con người với quần áo đẹp, đầu tóc chỉnh chu, son phấn lòe loẹt,tay đeo vòng vàng sáng chói,nào là nouvo, air blade, sh...đang vui cười hớn hở,chuẩn bị hưởng thụ cuộc sống.
Bên này, một chú công nhân vệ sinh, một chiếc áo lao công đơn sơ, đầu đội một chiếc nón bảo hộ lao động đơn sơ, tay cầm một cây chổi cao qua đầu và mội thùng rác di động.....chú vẫn miệt mài với công việc của mình, quét những miếng rác nằm vương vãi trên đường, gom lại và đổ vào thùng rác..
Cứ như vậy, không nghỉ tay.
Con đường chú đã qua sạch và đẹp hơn hẳn.
Lúc ấy trong đầu mình bất chợt lóe lên những suy nghĩ:
"chú ấy không có nhà à? hay không muốn đón giao thừa cùng gia đinh? giờ đã trễ lằm rồi, ko về là ko kịp chuẩn bị đón năm mới đâu! sao chú vẫn miệt mài thế? giờ này nên về với vợ con chứ!......"
Rất nhiều câu hỏi mình tự đặt ra nhubg7 ko có câu trả lời.
Mình chạy thật chậm lướt ngang con người nhỏ bé ấy, nhìn thật kỹ và lưu lại vào đầu những gì cần giữ.
Khoảng 5p nữa là tới nhà mình, trên suốt con đường mình suy nghĩ về chú công nhân vệ sinh ấy....
Mình đã không xem bắn pháo hoa, về đến nhà là chui vào giường và tiếp tục suy nghĩ...
Tiếng pháo hoa đùng đùng vang lên..chắc lũ bạn giờ vui lắm, lại hò hét um sùm. tụi nó nt kêu réo ầm ĩ...
mình nghĩ ko biết chú ấy đã về chưa? sao cực khổ quá!
12h cũng điểm, những tin nhắn chúc mừng năm mới được send đi và nhận lại những lời chúc thật ý nghĩa.
chú công nhân ấy thì sao nhỉ?
.....................................
4h30 sáng hôm sau,mình lại thong dong trên con đường đó đến nhà thờ hái lộc đầu năm, nhìn con đường năm mới sạch sẽ, một không khí trong lành thanh mát.
Thấp thoáng xa xa lại là 1 cô công nhân vệ sinh lại đang miệt mài quét những xác pháo đêm qua ngay trung tâm thành phố...
mình lại nghĩ đến chú công nhân hôm qua.
Có mấy ai nhìn đường phố sạch đẹp mà bất chợt nhớ tới những người công nhân vệ sinh miệt mài ngày đêm làm công việc nhỏ bé của họ nhưng giúp cho thành phố luôn sạch đẹp ko?
Tới đây mình nghĩ các bạn đều có những suy nghĩ riêng trong lòng.
Mình thì thấy thật buồn cười, một người có học như mình vậy mà lâu lâu lại vứt rác lung tung ra đường, làm mất cả mỹ quan, còn họ, những con người ít học nhưng góp phần không thể thiếu cho bất cứ thành phố nào, làm cho thành phố thêm sạch đẹp.
mình lại thầm khâm phục những con người đó!
nhỏ bé nhưng ko bé nhỏ!
bình thường nhưng ko tầm thường!
Đáng nể lắm phải không các bạn? Razz
mong các bạn cũng sẽ có một chút gì đó đọng lai trong tâm hồn qua câu chuyện nho nhỏ của mình!
Rất mong nhận được những ý kiến từ các bạn! I love you
cảm ơn vì đã đọc hết bài viết của mình!hihi
...nho_lop_truong...
...nho_lop_truong...
Thành Viên Tích Cực Bậc 2
Thành Viên Tích Cực Bậc 2

Họ và Tên: : Trương Ái My

đêm giao thừa... Empty Re: đêm giao thừa...

Bài gửi  tuankietngo 10/05/12, 06:30 pm

nhung con nguoi nho be nhung da gop phan to diem them cho cuoc song tuoi dep hon. moi nguoi co mot niem vui rieng mot hanh phuc rieng. voi ho nhung viec lam nhu z la niem vui lon cug nhu nien hp lon cua ho. baj viet cua b that hay va day y nghia. dung bao jo co thai do khong tot voi nhug nguoi lam viec. t bjet chac chac se co nhug ng nhu the. that su thj chung ta cag nen ton trong va kjnh phuc ho. boi neu la chinh ban than chung ta chua chac chung ta lam dc nhu ho
tuankietngo
tuankietngo
Thành Viên Tích Cực Bậc 1
Thành Viên Tích Cực Bậc 1

Họ và Tên: : Ngo Tuan Kiet